Hỏi đáp trực tuyến

Hỏi về làn đường dành cho xe ô tô khi tham gia giao thông

Người gửi: Nguyễn Cao Thuận

Xe tôi hiệu Ford Ranger XLS, số người cho phép chở: 05 người; khối lượng xe: 1.948 kg; khối lượng tổng thể vận hành: 3.200 kg; khối lượng hàng hóa cho phép chở: 927 kg. Bộ Công an cho tôi hỏi, với các thông số như trên thì xe tôi thuộc loại xe ô tô con hay xe ô tô bán tải và khi tham gia giao thông tôi sẽ được chạy làn xe nào?

Ngày hỏi: 28/11/2017 Lượt xem: 711

Câu trả lời

Ngày 08/4/2016, Bộ Giao thông vận tải đã ban hành Thông tư số 06/2016/TT-BGTVT ban hành Quy chuẩn kỹ thuật Quốc gia về biển báo hiệu đường bộ (QCVN 41:2016/BGTVT), trong đó tại Điều 3 của Quy chuẩn giải thích một số từ ngữ như sau:

- Khoản 3.30. Xe ô tô con (hay còn gọi là xe con) là xe ô tô được xác định theo Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện giao thông cơ giới đường bộ, để chở người không quá 9 chỗ ngồi kể cả lái xe hoặc xe ô tô chở hàng với khối lượng chuyên chở cho phép dưới 1.500 kg; xe ô tô con bao gồm cả các loại xe có kết cấu như xe máy 3 bánh nhưng có tải trọng bản thân xe lớn hơn 400 kg và tải trọng toàn bộ xe cho phép nhỏ hơn 1.500 kg.

- Khoản 3.31. Xe bán tải (xe pickup) có kết cấu thùng chở hàng đi liền với thân xe, có khối lượng chuyên chở cho phép xác định theo Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện giao thông cơ giới đường bộ nhỏ hơn 1.500 kg và có từ 5 chỗ ngồi trở xuống thì được xem là xe con.

Người trả lời: Bộ Công an