Hỏi đáp trực tuyến

Hỏi về phí thẩm duyệt thiết kế về phòng cháy và chữa cháy

Người gửi: Nguyễn Văn Ngọc

Tôi có nhà xưởng sản xuất khối tích khoảng 3.000 m3 hoạt động đã lâu, hiện hệ thống báo cháy và chữa cháy đã cũ hỏng. Bộ Công an cho tôi hỏi, bây giờ tôi muốn lắp đặt thêm các hệ thống phòng cháy và chữa cháy (PCCC) mới để đảm bảo an toàn PCCC thì khi trình hồ sơ thẩm duyệt thiết kế về PCCC hạng mục trên thì tôi có phải nộp phí thẩm duyệt hay không và quy định tại văn bản nào? 

Ngày hỏi: 02/10/2018 Lượt xem: 575

Câu trả lời

Tại Khoản 1 Điều 1 Thông tư số 258/2016/TT-BTC ngày 11/11/2016 của Bộ Tài chính “Quy định mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí thẩm định phê duyệt thiết kế phòng cháy và chữa cháy” quy định việc thu phí áp dụng với các dự án, công trình nêu tại Khoản 2 Điều 15 Nghị định số 79/2014/NĐ-CP ngày 31/7/2014 của Chính phủ, trong đó bao gồm các công trình quy định tại Phụ lục IV ban hành kèm Nghị định khi xây dựng mới, cải tạo hoặc thay đổi tính chất sử dụng. Do đó, trường hợp công trình thuộc đối tượng nêu tại Phụ lục IV Nghị định số 79/2014/NĐ-CP lắp đặt thêm các hệ thống PCCC thì khi tiến hành thẩm duyệt về PCCC đối với nội dung cải tạo phải nộp phí thẩm định phê duyệt thiết kế về PCCC theo quy định.

Người trả lời: Bộ Công an