Hỏi đáp trực tuyến

Hỏi về thẩm quyền phê duyệt phòng cháy chữa cháy

Người gửi: Phan Ngọc Tuân

Bạn  đọc Phan Ngọc Tuân, địa chỉ số 1489 Nguyễn Văn Linh, Quận 7, TP Hồ Chí Minh hỏi về thẩm quyền phê duyệt phòng cháy chữa cháy như sau:

Hiện nay tôi đang công tác tại Công ty TNHH Phát triển Công nghiệp Tân Thuận do UBND TP Hồ Chí Minh là chủ sở hữu. Công ty tôi đang làm thủ tục trình Sở Giao thông vận tải thẩm định phê duyệt Dự án Hầm chui qua đường Nguyễn Văn Linh để khởi công ngay trong tháng 11/2016 với tổng mức đầu tư 839 tỷ đồng, nguồn vốn ngân sách TP Hồ Chí Minh.

Công trình hầm chui qua đường Nguyễn Văn Linh có tổng chiều dài 480m phục vụ cho xe cơ giới lưu thông, trong đó phạm vi hầm kín dài 80m, phạm vi đường dẫn (hầm hở) hai đầu hầm mỗi bên dài 200m. Vậy công trình của công ty tôi có thuộc danh mục phải trình thẩm duyệt phòng cháy, chữa cháy không? Nếu có chúng tôi cần phải làm những thủ tục gì?

Ngày hỏi: 28/11/2017 Lượt xem: 635

Câu trả lời

Theo quy định tại khoản 2, Điều 15 Nghị định 79/2014/NĐ-CP ngày 31/7/2014 của Chính phủ Quy định chi tiết một số điều của Luật phòng cháy, chữa cháy (PCCC) thì công trình đường hầm bộ có chiều dài từ 100m trở lên thuộc diện phải thẩm duyệt thiết kế về PCCC. Do vậy, công trình hầm đường bộ chui qua đường Nguyễn Văn Linh có chiều dài hầm kín 80m thì không thuộc diện bắt buộc phải thẩm duyệt thiết kế về PCCC. Tuy nhiên, công trình vẫn phải thiết kế bảo đảm yêu cầu về PCCC theo quy định của tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật về PCCC hiện hành.

Người trả lời: Bộ Công an