Hỏi đáp trực tuyến

Hỏi về việc cộng điểm ưu tiên khi xét tuyển chuyên nghiệp trong Công an nhân dân

Người gửi: Hoàng Minh Thanh

Tôi tham gia nghĩa vụ Công an nhân dân tháng 3/2018 và chuẩn bị xuất ngũ. Bố của tôi từng có thời gian 18 năm làm Công an xã và có 10 năm giữ chức Trưởng Công an xã. Tôi muốn hỏi Bộ Công an, trường hợp của tôi có được cộng điểm ưu tiên khi xét tuyển chuyên nghiệp trong Công an nhân dân không?

Ngày hỏi: 27/04/2021 Lượt xem: 6853

Câu trả lời

Căn cứ điểm b Khoản 3 Điều 7 Thông tư số 01/2017/TT-BCA ngày 13/01/2017 của Bộ Công an quy định xét chuyển sang chế độ chuyên nghiệp đối với hạ sỹ quan nghĩa vụ hết hạn phục vụ tại ngũ trong Công an nhân dân quy định: “Cộng 1.5 điểm vào tổng điểm xét chuyển chuyên nghiệp cho hạ sỹ quan nghĩa vụ là con đẻ của Trưởng, Phó trưởng Công an xã (đang công tác, đã nghỉ hưu, từ trần, thôi việc, chuyển công tác khác) có thời gian công tác liên tục trong lực lượng Công an xã từ 15 năm trở lên. Trường hợp Trưởng, Phó trưởng Công an xã bị xử lý hình sự hoặc thôi việc, chuyển công tác khác do bị xử lý kỷ luật thì con đẻ không được hưởng điểm ưu tiên".

Người trả lời: Bộ Công an