Hỏi đáp trực tuyến

Kinh doanh đồ chơi nguy hiểm bị cấm

Người gửi: Đỗ Dung

 

Tôi kinh doanh đồ chơi trẻ em, vừa qua cơ quan chức năng có xử phạt tôi về hành vi vi phạm quy định về quản lý sử dụng vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ, pháo và đồ chơi nguy hiểm bị cấm. Bộ Công an cho tôi hỏi, mức xử phạt hành chính đối với hành vi trên quy định cụ thể tại văn bản nào?

 

Ngày hỏi: 04/04/2018 Lượt xem: 661

Câu trả lời

Tại Điểm d Khoản 4 Điều 10 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình quy định: Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi sản xuất, tàng trữ, mua bán, vận chuyển trái phép đồ chơi nguy hiểm.

Đồng thời, tại Điểm a Khoản 8 Điều 10 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định về hình thức xử phạt bổ sung: Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi vi phạm này.

Người trả lời: Bộ Công an