Hỏi đáp trực tuyến

Mức xử phạt đối với người sử dụng điện thoại di động khi điều khiển xe gắn máy

Người gửi: Đỗ Quang Chính

Vừa qua, tôi tham gia giao thông trên đường có sử dụng tai nghe để nghe nhạc và đã bị Cảnh sát giao thông xử phạt lỗi sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh khi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy. Tôi muốn hỏi rõ hơn về mức phạt đối với người đang điều khiển xe gắn máy sử dụng tai nghe để nghe nhạc và lỗi này quy định tại văn bản nào?

Ngày hỏi: 23/04/2018 Lượt xem: 613

Câu trả lời

Tại Điểm o Khoản 3 Điều 6 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt nêu rõ quy định xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ: Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính. 

Người trả lời: Bộ Công an