Hỏi đáp trực tuyến

Người xem đánh bạc có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Người gửi: Nguyễn Ngọc Như Ý

Vừa rồi, chồng tôi bị bắt vì vô tình đi xem đánh bạc và đá gà ở sòng bạc lớn. Hiện tại chồng tôi đã bị giam giữ được 24 tiếng. Bộ công an cho tôi hỏi, trường hợp của chồng tôi thì sẽ bị xử lý như thế nào? Nếu chỉ xem mà không tham gia vào sới bạc thì có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Ngày hỏi: 09/02/2021 Lượt xem: 3865

Câu trả lời

Khi cơ quan điều tra tổ chức bắt quả tang một vụ đánh bạc, thường có rất đông người tham gia đánh bạc, tổ chức đánh bạc và xem đánh bạc. Sau khi lập biên bản bắt người có hành vi phạm tội quả tang, cơ quan điều tra sẽ ra quyết định tạm giữ (03 ngày) để điều tra làm rõ.

Các cơ quan tiến hành tố tụng căn cứ vào kết quả tài liệu xác minh, điều tra thu thập được:

- Nếu có đủ tài liệu xác định chồng bạn Như Ý có tham gia đánh bạc (hoặc tổ chức đánh bạc) thì sẽ bị xử lý theo quy định của Điều 321 hoặc Điều 322 Bộ luật Hình sự 2015. Nếu hành vi đánh bạc chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự thì có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ.

- Nếu có đủ tài liệu xác định chồng bạn Như Ý chỉ “đi xem đánh bạc” thì sẽ được trả tự do, không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc (hoặc tổ chức đánh bạc).

- Nếu hành vi của chồng bạn Như Ý đủ yếu tố cấu thành tội khác thì phải chịu trách nhiệm hình sự về tội đã vi phạm.

 

Người trả lời: Bộ Công an