Hỏi đáp trực tuyến

Thủ tục đăng ký tạm trú tại nhà thuê đối với trường hợp là công dân Việt Nam

Người gửi: Tiêu Thị Ngọc Sang

Trước đây, tôi có hộ khẩu thường trú tại số nhà 196 đường Hồng Thập Tự, phường Xuân Trung, thị xã Long Khánh, tỉnh Đồng Nai nhưng Công an thị xã Long Khánh đã xóa hộ khẩu thường trú của tôi. Tôi là người có quốc tịch Việt Nam, hiện nay tôi chỉ còn hộ chiếu là giấy tờ tùy thân duy nhất. Tôi đã đăng ký kết hôn với ông Kurt Lender Jensen (sinh 1936, quốc tịch Đan Mạch) và sinh sống tại căn nhà đang thuê của con gái tôi tại tổ dân phố 3, thị trấn Đạ M’ri, huyện Đạ Huoai, tỉnh Lâm Đồng (con gái tôi không sinh sống cùng chúng tôi). Bộ Công an cho tôi hỏi, trường hợp của vợ chồng tôi có được đăng ký tạm trú tại căn nhà đang thuê của con gái tôi không? Nếu được tôi cần chuẩn bị những thủ tục, hồ sơ như thế nào? 

 

Ngày hỏi: 19/07/2018 Lượt xem: 3751

Câu trả lời

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 16 Thông tư số 35/2014/TT-BCA ngày 09/9/2014 quy định hồ sơ đăng ký tạm trú, gồm:

- Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; 

- Bản khai nhân khẩu (đối với các trường hợp phải khai bản khai nhân khẩu);

- Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp theo quy định tại Điều 6 Nghị định số 31/2014/NĐ-CP ngày 18/4/2014 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Cư trú (trừ trường hợp được chủ hộ có sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú đồng ý cho đăng ký tạm trú thì không cần xuất trình giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp). Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý cho đăng ký tạm trú vào chỗ ở của mình và ghi vào phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu, ký, ghi rõ họ, tên; trường hợp người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đã có ý kiến bằng văn bản đồng ý cho đăng ký tạm trú vào chỗ ở của mình thì không phải ghi vào phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu;

- Xuất trình chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn nơi người đó thường trú.

Vì vậy, đề nghị công dân Tiêu Thị Ngọc Sang đến Công an thị trấn Đạ M’ri để được hướng dẫn cụ thể. 

Người trả lời: Bộ Công an