Hỏi đáp trực tuyến

Xử phạt hành vi điều khiển phương tiện giao thông chở quá tải trọng cầu, đường

Người gửi: Nguyễn Hải Nam

Tôi lái xe cho công ty vận tải, xe tôi đang chở gỗ trên cầu thì bị Cảnh sát giao thông kiểm tra trọng tải xe. Xe tôi vượt quá trọng tải của cầu đường 15% nên bị lập biên bản xử phạt do vi phạm luật giao thông. Tôi muốn hỏi, xe của tôi vượt quá trọng tải cầu như vậy thì bị phạt như thế nào và quy định tại văn bản nào?

Ngày hỏi: 28/11/2017 Lượt xem: 3510

Câu trả lời

- Tại Khoản 2 Điều 33 Nghị định 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt quy định: Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe mà tổng trọng lượng (khối lượng toàn bộ) của xe vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường trên 10% đến 20%, trừ trường hợp có Giấy phép lưu hành còn giá trị sử dụng; Khoản 8 Điều 33 quy định ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng quá khổ theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm; nếu gây hư hại cầu, đường phải khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra.

- Tại Điểm k Khoản 7 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ quy định: Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các xe tương tự xe ô tô vi phạm hành vi giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 33 Nghị định 46/2016/NĐ-CP của Chính phủ hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 33 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Người trả lời: Bộ Công an