Hỏi đáp trực tuyến

Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải không gắn phù hiệu theo quy định

Người gửi: Lê Thành Công

Bộ Công an cho tôi hỏi, tôi đang điều khiển xe ô tô tải chạy trên đường cao tốc thì bị Công an lập biên bản, xử phạt điều khiển xe ô tô tải không gắn phù hiệu. Tôi không phải chủ xe thì trong trường hợp này tôi bị phạt như thế nào?

Ngày hỏi: 28/11/2017 Lượt xem: 556

Câu trả lời

Tại Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định: Người điều khiển xe ô tô tải điều khiển xe không có hoặc không gắn phù hiệu theo quy định (đối với loại xe có quy định phải gắn phù hiệu) thì bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng; bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng (Điểm a Khoản 9 Điều 24).
 

Người trả lời: Bộ Công an