Hỏi đáp trực tuyến

Chủ xe gắn máy cho người chưa đủ 16 tuổi mượn xe có bị xử phạt không?

Người gửi: Nguyễn Quang Thành

Tôi được biết, theo quy định thì người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3. Tôi muốn hỏi Bộ Công an, trường hợp người chưa đủ 16 tuổi lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3 mà không đội mũ bảo hiểm, lạng lách đánh võng gây va chạm với phương tiện tham gia giao thông khác thì bị xử phạt như thế nào? Ngoài ra, chủ của xe gắn máy cho người chưa đủ 16 tuổi mượn xe có bị xử phạt không?

Ngày hỏi: 14/05/2021 Lượt xem: 27720

Câu trả lời

Điểm a Khoản 1 Điều 5 và Khoản 3 Điều 134 Luật Xử lý vi phạm hành chính quy định: Người từ đủ 14 tuổi đến 16 tuổi bị xử phạt hành chính về vi phạm hành chính do cố ý. Trường hợp người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi vi phạm hành chính thì không áp dụng hình thức phạt tiền.
 
Điều 22 Luật Xử lý vi phạm hành chính quy định: Cảnh cáo được áp dụng… đối với mọi hành vi vi phạm hành chính do người chưa thành niên từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi thực hiện… Điều 21 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP ngày 30/12/2019 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định: Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô.
 
Như vậy, trường hợp người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi lái xe gắn máy có dung tích xi- lanh dưới 50 cm3 mà không đội mũ bảo hiểm, lạng lách đánh võng gây va chạm với phương tiện tham gia giao thông khác như bạn đọc hỏi thì căn cứ vào các quy định trên bị xử phạt cảnh cáo bằng văn bản.
 
Đối với chủ phương tiện giao xe cho người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển, căn cứ vào điểm đ Khoản 5 Điều 30 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP ngày 30/12/2019 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng (nếu là cá nhân) và bị phạt tiền từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng (nếu là tổ chức).
Người trả lời: Bộ Công an