Hỏi đáp trực tuyến

Mức xử phạt đối với việc không đăng ký lưu trú

Người gửi: Phương Linh

 

Bộ Công an cho tôi hỏi, trường hợp quên không đăng ký lưu trú ở địa phương mà bị xử phạt có đúng hay không? Nếu đúng thì mức phạt là bao nhiêu và quy định tại văn bản nào?

 

Ngày hỏi: 04/04/2018 Lượt xem: 194

Câu trả lời

Tại Điểm b Khoản 1 và Điểm đ Khoản 2 Điều 8 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình quy định các hành vi vi phạm về đăng ký và quản lý cư trú:
- Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với cá nhân, chủ hộ gia đình không thực hiện đúng quy định về thông báo lưu trú, khai báo tạm vắng.
-  Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cơ sở kinh doanh lưu trú không thực hiện việc thông báo lưu trú với cơ quan Công an theo quy định khi có người đến lưu trú.

 

Người trả lời: Bộ Công an