Hỏi đáp trực tuyến

Xử lý hành vi đánh bạc trái phép dưới 5.000.000 đồng

Người gửi: Lê Thị Dung

 

Chồng tôi bị Công an bắt khi đánh bạc cùng hai người nữa, số tiền thu giữ được là 1.300.000 đồng. Xin hỏi chồng tôi sẽ bị xử lý như thế nào và đánh bạc bao nhiêu tiền thì bị phạt tù?

 

Ngày hỏi: 04/04/2018 Lượt xem: 50765

Câu trả lời

Tại Điều 321 Bộ luật Hình sự năm 2015 quy định:

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật Hình sự hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật Hình sự, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:
a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.


Đối với trường hợp của chồng bạn Lê Thị Dung, do chưa xác định được hình thức đánh bạc và số tiền 1.300.000 đồng thu giữ của ai, vì vậy chưa thể xác định được hình thức xử lý. Đề nghị bạn liên hệ trực tiếp với đơn vị tổ chức điều tra để được cung cấp thêm về vụ việc và hình thức xử lý./.

Người trả lời: Bộ Công an