Hành vi ngược đãi, hành hạ ông bà, cha mẹ và người thân sẽ bị xử lý như thế nào?

Người gửi: Nguyễn Minh Trung

Tôi thấy có nhiều người trong xã hội có hành vi ngược đãi, hành hạ ông bà, cha mẹ và người thân gây bức xức lớn trong dư luận. Bộ Công an cho tôi hỏi, theo quy định thì hành vi đó sẽ bị xử lý thế nào?

Ngày hỏi: 14/12/2022 - Lượt xem: 1007

Câu trả lời

Tại Điều 185 Bộ Luật Hình sự năm 2015 quy định về “Tội ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu hoặc người có công nuôi dưỡng mình” như sau:

1. Người nào đối xử tồi tệ hoặc có hành vi bạo lực xâm phạm thân thể ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu hoặc người có công nuôi dưỡng mình thuộc một trong những trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Thường xuyên làm cho nạn nhân bị đau đớn về thể xác, tinh thần;

b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 05 năm:

a) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu;

b) Đối với người khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng hoặc người mắc bệnh hiểm nghèo.

Người trả lời: Bộ Công an