Trước đó, Bệnh viện đã phối hợp với Ủy ban nhân dân phường rà soát, lên danh sách người có công trên địa bàn; thông báo nội dung, chương trình đến từng đối tượng tham gia khám và phối hợp Phòng Hậu cần - Công an tỉnh tổ chức xe đưa đón tận nơi. Do trường hợp tham gia khám đều là người cao tuổi nên các đơn vị đã chuẩn bị bữa ăn nhẹ phục vụ người tham gia khám chu đáo ngay sau khi lấy mẫu máu xét nghiệm. Bệnh viện Công an tỉnh đã chuẩn bị đầy đủ vật tư, hóa chất phục vụ khám bệnh; chuẩn bị đầy đủ cơ số thuốc để cấp phát; huy động toàn thể cán bộ chiến sỹ, lao động hợp đồng phối hợp với các đơn vị tổ chức buổi khám đạt chất lượng, hiệu quả.
Qua khám sức khỏe đã phát hiện các trường hợp mắc một số bệnh. Các bác sĩ Bệnh viện Công an tỉnh đã tư vấn sức khỏe, khuyến cáo các nội dung nhằm phòng ngừa bệnh tật, nâng cao sức khỏe và cấp phát thuốc miễn phí cho toàn bộ các trường hợp tham gia khám sức khỏe.
Chương trình ý nghĩa nhằm phát huy truyền thống đạo lý "uống nước nhớ nguồn", tăng cường mối quan hệ gắn bó mật thiết giữa Công an với nhân dân, thiết thực chào mừng kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ (27/7/1947- 27/7/2024), 77 năm Ngày thành lập lực lượng Y tế Công an nhân dân (12/7/1947 - 12/7/2024), 62 năm Ngày truyền thống lực lượng Cảnh sát nhân dân (20/7/1962 – 20/7/2024).