Xác định tội phạm "tín dụng đen" là nguồn gốc phát sinh nhiều loại tội phạm khác, thời gian qua, Công an huyện Thạch Thành, tỉnh Thanh Hóa đã quán triệt và tổ chức triển khai đồng bộ, quyết liệt phòng ngừa, đấu tranh với hành vi vi phạm pháp luật liên quan đến hoạt động “tín dụng đen”.
Công an huyện Như Xuân, tỉnh Thanh Hóa vừa triệt phá chuyên án mua bán, tàng trữ súng săn trên không gian mạng.
Ngày 11/6/2024, Công an thành phố Thanh Hóa, tỉnh Thanh Hóa đã bắt giữ đối tượng Phạm Thị Hằng (sinh năm 1986, ở thị xã Nghi Sơn) về hành vi chuyển giao, mua bán người dưới 16 tuổi.
Công an huyện Yên Định, tỉnh Thanh Hóa vừa điều tra làm rõ và bắt giữ nhóm đối tượng chuyên lừa đảo chiếm đoạt tài sản dưới hình thức cho số lô, số đề.
Phòng Cảnh sát hình sự, Công an tỉnh Thanh Hoá vừa đấu tranh triệt xóa đường dây tổ chức đánh bạc và đánh bạc dưới hình thức cá độ bóng đá trên mạng, bắt giữ 12 đối tượng, thu giữ nhiều tài liệu, tang vật có liên quan.
Hưởng ứng Tháng hành động vì trẻ em và nhân ngày Quốc tế Thiếu nhi 01/6, trong các ngày 29 và 30/5/2024, Công an tỉnh Thanh Hóa đã tổ chức nhiều hoạt động thiết thực, nhằm chung tay sẻ chia và hỗ trợ, giúp các trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt vui đón ngày Quốc tế Thiếu nhi 01/6 đầm ấm, vui tươi.
Công an thành phố Thanh Hóa, tỉnh Thanh Hóa vừa triệt xóa đường dây đánh bạc dưới hình thức mua bán số lô, số đề với số tiền giao dịch khoảng 400 triệu đồng/ngày do Trần Đình Thọ, sinh năm 1973 ở phường Ba Đình, thành phố Thanh Hóa cầm đầu.
Ngày 27/5/2024, Công an huyện Thạch Thành, tỉnh Thanh Hóa đã tạm giữ hình sự đối tượng Nguyễn Đức Duy (sinh năm 1989, trú tại tỉnh Kon Tum) về hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản.
Xác định công tác tuyên truyền phổ biến, giáo dục pháp luật có vai trò và ý nghĩa đặc biệt quan trọng trong việc tổ chức triển khai, thực hiện các mặt công tác công an, nhất là trong việc nâng cao nhận thức pháp luật cho nhân dân và trong công tác phòng ngừa tội phạm, từ đầu năm 2024 đến nay, Công an thị trấn Thiệu Hóa (tỉnh Thanh Hóa) đã tổ chức nhiều đợt tuyên truyền pháp luật đến công nhân, người lao động tại các công ty và giáo viên, học sinh các nhà trường đóng trên địa bàn. Qua đó đã tạo sức lan tỏa rộng lớn, góp phần bảo đảm an ninh, trật tự (ANTT) tại cơ sở.
Sau hơn 4 tháng kiên trì lần theo dấu vết tội phạm, ngày 17/5/2024, Công an thị xã Nghi Sơn (tỉnh Thanh Hóa) chủ trì, phối hợp với các đơn vị nghiệp vụ thuộc Công an tỉnh Thanh Hóa và Công an 02 tỉnh Kon Tum, Gia Lai phá án, triệt xóa đường dây mua bán, sử dụng trái phép vật liệu nổ từ các tỉnh Kon Tum, Gia Lai về thị xã Nghi Sơn tiêu thụ.